Vẻ đẹp Điện Biên qua bộ ảnh đoạt giải Nhất cuộc thi Lung linh miền hoa ban
Xuất bản ngày
Cuộc thi ảnh “Lung linh miền Hoa Ban” do tỉnh Điện Biên tổ chức vừa công bố kết quả với 11 giải thưởng, trong đó bộ ảnh “Xứ sở hoa ban” của tác giả Trịnh Xuân Tư đoạt giải Nhất đã làm toát lên chủ đề của cuộc thi.
Tháng 3, trên khắp núi rừng tỉnh Điện Biên lại ngập trong sắc trắng của hoa ban. Ảnh: Trịnh Xuân TưHoa ban trên núi rừng mang vẻ đẹp hoang dại, thuần khiết với sắc trắng muốt, tinh khôi thêm chút phớt hồng nhẹ. Ảnh: Trịnh Xuân TưTrên đỉnh núi, lưng chừng đồi, vách đá… đều ngập một màu trắng của hoa ban. Ảnh: Trịnh Xuân TưHoa ban cũng là biểu tượng kiêu hãnh của đồng bào các dân tộc tỉnh Điện Biên nói riêng và Tây Bắc nói chung. Ảnh: Trịnh Xuân TưNgoài sắc trắng tinh khôi, thi thoảng cũng có nhiều cây cho ra loài hoa ban có sắc tím, sắc đỏ như những điểm nhấn làm cho bức tranh núi rừng thêm rực rỡ. Ảnh: Trịnh Xuân TưVẻ đẹp của hoa ban trong cuộc sống lao động thường ngày. Ảnh: Trịnh Xuân TưTừ nhiều đời nay, hoa ban đại diện cho một sức sống mãnh liệt giữa núi rừng đại ngàn. Ảnh: Trịnh Xuân TưVới vẻ thuần khiết, và sức sống mãnh liệt có sức hấp dẫn đối với đông đảo du khách mọi miền mỗi khi đến mùa ban nở, hoa ban đã dần trở thành biểu tượng đặc trưng của du lịch Điện Biên. Ảnh: Trịnh Xuân Tư
Cuộc thi ảnh “Lung linh miền Hoa Ban” do Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Điện Biên phát động từ tháng 2.2024. Cuộc thi đã thu hút được 339 tác phẩm của các tác giả tham dự.
Trong đó, có 110 tác phẩm vượt qua vòng sơ khảo và đáp ứng các tiêu chí theo thể lệ được chọn để vào vòng chấm giải. Kết quả, Ban tổ chức đã chọn ra được 11 giải, trong đó có 1 giải Nhất, 3 giải Nhì, 5 giải Ba và 2 giải khuyến khích.